Tìm hiểu di sản văn hóa của địa phương nhân dịp khai giảng năm học mới
Sáng ngày 05/9/2019, trong không khí hân hoan đón chào năm học mới, sau Lễ Khai giảng, giáo viên và học sinh Trường THCS và THPT Tân Lộc, quận Thốt Nốt tham gia chương trình “Khám phá di sản” do Bảo tàng thành phố Cần Thơ phối hợp tổ chức.
Với mục đích giúp cho các em học sinh tìm hiểu về di sản văn hóa của địa phương, chương trình “Khám phá di sản” có các hoạt động: Tuyên truyền những giá trị về truyền thống lịch sử, văn hóa của các di tích đã được xếp hạng trên địa bàn quận Thốt Nốt như: Đình Thuận Hưng, Đình Thạnh Hòa, Đình Tân Lộc Đông, Đình Thới Thuận và Mộ Soạn giả Mộc Quán – Nguyễn Trọng Quyền; đố vui “Nhanh trí đoán thuốc” – tìm hiểu tri thức dân gian qua những loại cây các em gặp hàng ngày vừa là thực phẩm vừa mang vị thuốc; trò chơi “Tranh tài mua bán” tái hiện cảnh sinh hoạt mua bán ở chợ nổi – một loại hình di sản văn hóa phi vật thể của Cần Thơ. Linh Chi (Bảo tàng thành phố Cần Thơ)
|
Các bài viết khác: | |
▪ | KHU TƯỞNG NIỆM SOẠN GIẢ MỘC QUÁN - NGUYỄN TRỌNG QUYỀN (15/10/2018) |
▪ | Lễ công bố Quyết định và đón nhận bằng xếp hạng di tích kiến trúc nghệ thuật cấp thành phố Đình Thới Bình (09/10/2018) |
▪ | Đoàn viên thanh niên thành phố Cần Thơ với công tác phát huy di tích lịch sử - văn hóa (09/10/2018) |
▪ | DI TÍCH KIẾN TRÚC NGHỆ THUẬT ĐÌNH VĨNH TRINH (28/09/2018) |
▪ | HOÀN THÀNH CÔNG TÁC GIÁO DỤC TRUYỀN THỐNG VÀ DI SẢN VĂN HOÁ TRONG HỌC ĐƯỜNG NĂM HỌC 2017-2018 (26/07/2018) |